Lin Utzon
| Rayuwa | |
|---|---|
| Haihuwa | Frederiksberg, 21 Mayu 1946 (79 shekaru) |
| ƙasa | Daular Denmark |
| Ƴan uwa | |
| Mahaifi | Jørn Utzon |
| Ahali |
Kim Utzon (en) |
| Karatu | |
| Makaranta |
Danish Design School (en) |
| Sana'a | |
| Sana'a |
designer (en) |
Lin Utzon (an haife shi a ranar 21 ga Mayu 1946) ƙwararren mai zane ne ɗan ƙasar Denmark wanda ya ƙirƙiri nau'ikan kayan ado iri-iri, tun daga yadi zuwa yumbu a Denmark da kuma ƙasashen waje. [1] [2]
Rayuwar kai da ilimi
[gyara sashe | gyara masomin]An haife ta a ranar 21 ga Mayu, 1946 a gundumar Frederiksberg ta Copenhagen, [1] Utzon ta yi yarinta a Hellebæk, Denmark. Lokacin da take da shekaru 15, ta ƙaura tare da iyalinta zuwa Ostiraliya inda mahaifinta, mai zane Jørn Utzon, zai fara gina Gidan Wasan Kwaikwayo na Sydney . [2] Bayan halartar azuzuwan zane da sassaka a Kwalejin Fasaha ta Gabashin Sydney da ke Sydney, Ostiraliya (1967–1969), ta yi karatun fasahar yadi a Makarantar Fasaha da Sana'o'i ta Copenhagen (1967–1970). [3]
Lokacin da take da shekaru 19, bayan takaddama kan gidan wasan opera, ita da iyalinta suka bar Ostiraliya ba tare da wani lokaci ba a watan Afrilun 1966. [3] Da ta dawo Denmark, ta auri mai zane Alex Popov wanda ya yi aiki tare da mahaifinta a Ostiraliya. Ma'auratan suna da 'ya'ya biyu a farkon shekarun 1970, Naja da Mika. [4] Bayan rabuwar aure da wuri, yaran galibi suna zaune tare da Utzon a gidanta na Denmark. [5]
Aikin fasaha
[gyara sashe | gyara masomin]
Abubuwan da Utzon ya ƙirƙira a farkon sun haɗa da yadi masu launuka masu haske na Cocin Bagsværd (1975–1977). [1] [6] A tsakiyar shekarun 1980, ta shafe shekaru uku tana ƙawata sabuwar hedikwatar Volvo da ke Gothenburg, Sweden, da bangon mita 36 da kuma wani katafaren bango mai tsawon mita 16. [7] A shekarar 1988, ta kammala wani babban zane mai launin ja, fari da baƙi a Cibiyar Taro ta San Jose kamar tarin tsuntsayen da ke tashi. [8] Tun daga lokacin ta yi wa bango ado a ɗakin karatu na Kwalejin Dabbobin Dabbobi ta Royal da Noma da ke Frederiksberg, kuma ta ƙara kayan taimako na yumbu ga faɗaɗa Finger B na Filin Jirgin Sama na Copenhagen . Abubuwan da ta ƙirƙira sun haɗa da kayan ado da shimfidar wurare na Royal Danish Ballet . [9]
Tun farkon shekarun 1990, Utzon ta auri makaho marubuci ɗan Faransa Hugues de Montalembert . [10] Ma'auratan suna yin zamansu tsakanin Denmark, Paris da Can Feliz, gidan da ke tsibirin Mallorca Utzon wanda ya gada daga mahaifinta. [5]
Manazarta
[gyara sashe | gyara masomin]- ↑ 1.0 1.1 "Lin Utzon" (in Danish). Den Store Danske. Retrieved 12 March 2017. Cite error: Invalid
<ref>tag; name "dsd" defined multiple times with different content - ↑ "Lin Utzon" (in Danish). Kvinfo. Retrieved 12 March 2017.
- ↑ "Lin Utzon" (in Danish). Bo Bedre. Retrieved 12 March 2017.
- ↑ Engelen, John (26 March 2013). "Dedece celebrates Alex Popov". Dedece. Retrieved 12 March 2017.
- ↑ 5.0 5.1 Flyvbjerg (15 May 2016). ""Nåeh, det er fornemmelsen af natur, du laver..."" (in Danish). Berlingske. Retrieved 12 March 2017. Cite error: Invalid
<ref>tag; name "berlingske" defined multiple times with different content - ↑ "Lin Utzon" (in Danish). Bo Bedre. Retrieved 12 March 2017.
- ↑ "Lin Utzon" (in Danish). Bo Bedre. Retrieved 12 March 2017.
- ↑ Engelen, John (26 March 2013). "Dedece celebrates Alex Popov". Dedece. Retrieved 12 March 2017.
- ↑ "Lin Utzon får kulturpris" (in Danish). Berlingske. 24 May 2000. Retrieved 12 March 2017.
- ↑ "Lin Utzon" (in Danish). Bo Bedre. Retrieved 12 March 2017.