Jump to content

Why Johnny Can't Read

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.

Why Johnny Can't Read—And What You Can Do About It ne na 1955 wanda Rudolf Flesch ya bayyana ilimin karatun Amurka. Ya kasance mafi kyawun sayarwa na makonni 37 kuma ya zama sanannen ilimi.[1] A cikin littafin, marubucin ya kammala cewa hanyar " (duba-duba) " (tunanin kalmomi gaba ɗaya ta hanyar gani) ba ta da tasiri saboda ba ta da horo mai kyau. Bugu da ƙari, Flesch ya soki labarun masu sauƙi da iyakantaccen rubutu da ƙamus na masu karatu na Dick da Jane waɗanda suka koya wa ɗalibai karantawa ta hanyar haddacewa kalmomi.[2] Flesch ya kuma yi imanin cewa hanyar kallon-faɗar ba ta shirya ɗalibai yadda ya kamata don karanta kayan da suka fi rikitarwa a matakan aji na gaba ba.[3][4] Bayan haka, an yi amfani da yawa don wasu harsuna ko mahallin.[5]

Bayanan da aka ambata

[gyara sashe | gyara masomin]
  1. Hall 1956.
  2. "The Victims of Dick and Jane". September 2002.
  3. "Reading with and Without Dick and Jane: The Politics of Literacy in c20 America".
  4. "Why Johnny Still Can't Read -- and What to do About It". Forbes. Archived from the original on May 22, 2018.
  5. De Francis, John (1963) [1963]. "Why Johnny can't read Chinese". Journal of the Chinese Language Teachers Association. Yale University Press (published 1965). 1 (1): 1–20.