Jump to content

Yvonne Chaka Chaka

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Yvonne Chaka Chaka
Rayuwa
Haihuwa Dobsonville (en) Fassara, 18 ga Maris, 1965 (60 shekaru)
ƙasa Afirka ta kudu
Harshen uwa Harshen Tsonga
Ƴan uwa
Abokiyar zama Leonard Mandlalele Tiny Mhinga (en) Fassara
Karatu
Harsuna Turanci
Sana'a
Sana'a mawaƙi
Kayan kida murya
princessofafrica.co.za

Yvonne Chaka Chaka OIS (an haife ta Yvonne Machaka a ranar 18 ga watan Maris na shekara ta 1965) mawaƙiya ce ta Afirka ta Kudu, marubuciya, ɗan kasuwa, mai ba da agaji da kuma malami. An kira shi "Princess of Africa" (a kan yawon shakatawa na 1990),[1]Chaka Chaka ya kasance a kan gaba a cikin shahararrun kiɗa na Afirka ta Kudu na tsawon shekaru 35 kuma ya shahara a Najeriya, Zimbabwe, Zambia, Kenya, Gabon, Saliyo da Ivory Coast. Waƙoƙi kamar "Ina ƙonewa", "Na gode da Mr. DJ", "Ina kuka don 'Yanci", "Uwar" da kuma sanannen "Umqombothi" ("Afirka Beer") sun tabbatar da shahararren Chaka Chaka. Waƙar "Umqombothi" an nuna ta a farkon fim din 2004 Hotel Rwanda .

A matsayinta na matashi, Chaka Chaka ita ce yarinya ta farko da ta fito a gidan talabijin na Afirka ta Kudu a 1981.[2]Tun daga wannan lokacin, ta raba mataki tare da mutane kamar su Bono, Angélique Kidjo, Annie Lennox, Youssou N'Dour, ƙungiyar ƙetare Appassionante, ƙungiyar ƙwararrun ƙwararrun Queen da 'yan Afirka ta Kudu Johnny Clegg, Miriam Makeba da Hugh Masekela . Ta yi wa Sarauniya Elizabeth II, Shugaban Amurka Bill Clinton, Shugaban Afirka ta Kudu Thabo Mbeki da sauran shugabannin duniya.

Rayuwa da aiki

[gyara sashe | gyara masomin]

An haifi Chaka Chaka a Dobsonville a Soweto ga mahaifiyar Swazi da mahaifin Pedi [3] Chaka Chaka yana da wahala a girma. Mahaifinta ya mutu lokacin da take da shekaru 11 kuma mahaifiyarta, ma'aikaciyar gida, ta haifi 'ya'ya mata uku a kan albashi mai laushi na wata 40.

Chaka Chaka ta fara raira waƙa tana da shekaru 19 a 1984 lokacin da Phil Hollis na Dephon Records ya gano ta a Johannesburg.[1] An kira kundi na farko da I'm in Love With a DJ . Waƙoƙi kamar "Ina ƙonewa", "Ina kuka don 'Yanci", "Sangoma", "Motherland" da kuma sanannen "Umqombothi" nan da nan ya tabbatar da matsayin Chaka Chaka a matsayin tauraro a fagen kiɗa na mbaqanga na Afirka ta Kudu.

  1. "Kwafin ajiya". Archived from the original on 2012-11-16. Retrieved 2025-03-18.
  2. https://web.archive.org/web/20121116021919/http://www.yvonnechakachaka.co.za/yvonne/about.php
  3. https://web.archive.org/web/20150529062310/http://www.womendeliver.org/knowledge-center/publications/women-deliver-100/women-deliver-100-1-25